Karapatan ng Ama sa Ilehitimong Anak

 

Dear Atty. Acosta,

MAY NAANAKANG 19 anyos ang aking anak. Sa ngayon ay ayaw pa ng anak ko na pakasalan siya. Ang anak ko ay isang seaman at mula nang mabuntis niya ang nasabing babae ay nagsimula na siyang magbigay ng sustento rito. Hanggang manganak ang babae ay ang anak ko pa rin ang sumagot sa gastos at lahat ng pangangailangan ng mag-ina ay kanyang ibinibigay. Nakapirma sa birth certificate ng bata ang anak ko bilang ama nito. Sa ngayon ay nakasakay sa barko ang aking anak at naiwan sa amin ang kanyang mag-ina, subalit sila ay umalis sa aming poder at bumalik sa kanyang magulang. Ano po ba ang karapatan ng anak ko sa kanyang anak kahit hindi siya kasal sa nanay ng bata? Ano ang dapat naming gawin para protektahan ito?

Edna

 

Dear Edna,         

ANG PAGPIRMA ng iyong anak sa Birth Certificate ng bata ay nagpapakita na ito ay kanyang kinikilala bilang isang anak at maaaring magamit ang apelyido ng ama ng bata. Dahil dito, ang bata ay mayroong karapatang humingi ng suporta sa kanya. Ang pagkilala ring ito ang nagbibigay ng obligasyon sa iyong anak na bigyan ng suporta ang bata alinsunod sa probisyon ng Article 194 at 195 ng Family Code of the Philippines.

Sapagkat hindi kasal ang iyong anak at ang ina ng bata, ang bata ay isang ilehitimong anak. Sa ganitong pagkakataon, sinasaad ng Family Code na ang pagtataglay ng parental authority sa bata ay nasa kanyang ina lamang. (Article 176, Family Code of the Philippines) Kung kaya ang kustodiya o ang pagkukupkop at pag-aalaga sa bata ay mapupunta sa kanyang ina. Ganu’n pa man, hindi ito nangangahulugang walang karapatan sa bata ang iyong anak. Siya ay may karapatang bisitahin ito sa oras at araw na napagkasunduan o itinakda ng korte. Ang karapatang ito ay napapaloob sa sinasaad ng Saligang Batas patungkol sa institusyon ng pamilya na kung saan kinikilala ang likas at natural na karapatan ng mga magulang sa kanilang mga anak. Sa kabila ng hindi pagkakasundo o pagkawala ng matamis na pagtitinginan ng kanilang mga magulang, ang ugnayan at pagmamahalan ng anak at magulang ay hindi nagbabago. Kung kaya hindi maaaring tanggalin ito ng batas o ng hukuman, maliban na lamang kung mayroong mabigat na kadahilanan na makakasama sa paglaki o kapakanan ng bata. (Joey D. Briones vs. Maricel P. Miguel, G.R. No. 156343, October 18, 2004, 440 SCRA 455)

Sa ngayon ay hindi ninyo maaaring ipilit sa ina ng bata ang karapatang ito sapagkat tanging ang iyong anak lamang ang may karapatang gawin ito. Sa sandaling siya ay bumalik na rito sa Pilipinas, maaari niyang dalawin ang kanyang anak at kung ito ay ipagkakait sa kanya, maaari siyang dumulog sa korte para mabigyan siya ng pagkakataong makita ang kanyang anak.

Nawa ay naliwanagan kayo sa aming pagtugon sa inyong mga katanungan.

 

Halinang manood ng “PUBLIC ATORNI: ASUNTO O AREGLO” tuwing LUNES, 9:20 pm sa AksyonTV. 

 

 

Atorni First
By Atty. Persida Acosta

3 thoughts on “Karapatan ng Ama sa Ilehitimong Anak

  1. anu po ang dapat ko gawin nag asawa po ako hindi kami kasal pero inuwi nya ako sa kanya mga magulang ng 17 years old at sa edad na 18 nag silang ako ng batang lalaki.pag kalipas ng isang taon umalis ang ama ng anak ko para magtrabaho sa netherland.lumakad po ang mga araw bwan at taon na hindi umuuwi sa dahilan na wala pa daw siya ligal na papel dun.sept.2003 po nagbday ang anak ko at october 2003 pa po umalis 10 taon na po mula nuon hindi namin siya nakita pati na rin ng anak ko.nag antay po ako sa pangako na babalik at magpapakasalan pero umasa lang po ako sa wala.hindi naman po niya ako kami ng anak ko pinabayaan dahil nasa poder kami ng anak ko ng 9 years.pero nung nagbago ang ugali ng biyanan ko bumukod na kami ng anak ko dahil may mga bagay na hindi namin pagkasunduan nagcclos sa pera at sa maraming bagay napagod po ako.ngayun po na umalis kmi ay tinipid ako ng ama ng anak ko sa private po nag aaral at umuupa na kami ng bahay binibigyan nya ako ng 7k inilatag ko nmn po sa kanya lahat ng pangangailangan ng anak nya hindi nya maunawaan.anu po ba ang dapat ko gawin?

  2. Hi po,ikukunsulta ko lamang po ang kaso ng kapatid ko. Hiwalay n po cya ng ka-live-in nya,may anak po sila,my kso po n domestic violence ung lalake dhl mnsan n nya cnktan ang kptd ko.sa ngaun po hiwalay sila,Apelyido ng lalake ang gamit ng bata at d maikakaila n d nya ito ank dhl mgkmukha sila.Wlng work ung lalake at naasa s suporta ng mgulng n ns ibng bansa preho.My karapatan bng humingi ng sustento ang bata sa grnd prents nya?Hindi po nmin pnpygn n kunin nya ang bata o ipasyl,pede nmn po dlawin s bhy,nttkot po kc km n bk hnd n iblik ang bata o ky ay sktan.pede po b nl ksuhan ang kptd ko dhl hnd nya ipinhihiram ang bata?

  3. my asawa po ako n una at hindi nagsuporta s amin ng anak ko po.at ngaun po my kinasama po ako ng 6yrs. at nagkaanak po kmi ng 2 at nung malaman nya po n kasal ako s una hiniwalayan nya po ako at nais ko po sana humingi ng sustento mula s ama ng 2 bata.ano po b ang dapat kong gawin at my karapatan po ba ako na humingi ng sustento para sa mga bata.ano po ba ang dapat kong gawin.salamat po.