Gustong Itama ang Birth Certificate

Dear  Atty. Acosta,

MAGTATANONG LANG po ako kung paano aayusin ang birth certificate ng anak ko. Hindi kasi kami kasal ng tatay niya. Noong nasa ospital pa ako, siya iyong nag-asikaso sa birth certificate ng bata. Noong nakita ko ang birth certificate ng baby ko, nakita ko nilagyan niya ng date ng kasal samantalang hindi kami kasal. Tinanong ko siya, sabi niya kaya raw niya ginawa iyon dahil gusto niyang isunod iyong bata sa apelyido niya. Magti-3 years old na ang bata at 3 years na rin kaming walang communication. Dalawa na po ang anak ko. Ang unang baby ko iba ang dad pero nakaapelyido sa akin. Gusto ko sanang itama iyong birth certificate ng pangalawang baby ko. Paano ko ba siya maililipat sa apelyido ko? Gusto kong pareho sila ng kapatid niya ng apelyido. Dalawang taon mula ngayon kasi ay mag-aaral na siya kaya gusto ko na maayos ang apelyido niya. Sana po matulu-ngan ninyo ako. 

Ms. Carolina

 

Dear Ms. Carolina,

NAUUNAWAAN NAMIN ang iyong kagustuhang palitan ang apelyido ng iyong pa-ngalawang anak upang maging pareho ang apelyido nito sa isa mo pang anak. Subalit  nais naming ipabatid sa iyo na hindi mo na maaaring palitan pa ang apelyido ng iyong pangalawang anak.

Tunay na sa ating batas, ang isang hindi lehitimong anak ay dapat gamitin ang apel-yido ng kanyang ina bilang kanyang apelyido. Subalit dahil sa pagkakapasa ng Republic Act No. 9255 (An Act Allowing Illegitimate Children To Use The Surname Of Their Father), o mas kilala sa tawag na “Revilla Law”, binigyan ng pagkakataon ang mga hindi lehitimong anak na gamitin ang apelyido ng kanilang ama kung ang huli ay hayagan niyang kinilala ang bata bilang kanyang anak sa pamamagitan ng pagpirma sa birth certificate ng bata o sa paggawa ng isang dokumento, public o private document, kung saan kinikilala niya ang bata bilang anak niya.

Sa sitwasyon ng iyong anak, gumawa ng paraan ang kanyang ama upang magamit ng bata ang kanyang apelyido bagamat ang paraan nito ay hindi naaayon sa nabanggit na batas. At hindi natin maipagkakaila na ang intensyon ng ama ng iyong anak ay upang maipagamit nito sa iyong anak ang kanyang apelyido. Ngayon na nakarehistro na ang anak mo sa National Statistics Office gamit ang apelyido ng kanyang ama, hindi mo na ito mababago pa. Ito ay sa kadahilanang ang paggamit ng iyong anak ng apelyido ng kanyang ama ay may mga benepisyo at karapatan na maibibigay sa iyong anak.  Kaya naman, tanging ang anak mo lamang ang maaaring magpapalit ng kanyang apelyido sa pamamagitan ng pagsampa ng Petition for Change of Name alinsunod sa Rule 103 ng ating Rules of Court sa hukuman sa lugar kung saan siya ay nakarehistro  Subalit ang pagpapapalit ng apelyido ng iyong anak ay maaaring magawa niya lamang pagtuntong niya ng hustong gulang kung saan siya ay binibigyan na ng ating batas ng karapatang makapagdesisyon para sa kanyang sarili.

Gayunpaman, maaari mong ipatama ang maling impormasyon sa birth certificate ng iyong anak na ikaw at ang kanyang ama ay kasal umano. Maaari kang magsampa ng Petition for Correction of Entry sa hukuman sa lugar kung saan nakarehistro ang iyong anak at hilingin sa hukuman na tanggalin ang nasabing impormasyon sa birth certificate ng iyong anak.

 

Malugod po namin kayong  inaanyayahan na manood ng “Public Atorni” sa TV5, Lunes hanggang Biyernes, sa ganap na 2:00 ng hapon.

Atorni First
By Atty. Persida Acosta

loading...

14 thoughts on “Gustong Itama ang Birth Certificate

  1. Goodmorning po
    May problema sa birthcertificate ko po wala po kase ako middle initial
    Ang nangyari yung last name ko nkalagay sa middle initial
    Nagpasa napo me ng papel ko na patunay na yasas ako sbi magpsa lang daw ng local certificate ng nanay
    Pag balik po dun id naman po hinahanap wala na po id mama ko dahl kasal napo xa
    Pano po to

  2. Gud eve Po ask ko lng Po pno Po ggwin nmin s birth certificate ng baby ko,, dati kc gamit ng apelyido ng Asawa ko malavega, Wala sxa record s birth certificate Nia,, ung kumuha kmi ng birth certificate ng Asawa ko apelyido Nia pla reta, nagamit n ng anak ko malavega s birth certificate Nia..
    Princess Anikka E.Malavega
    Dpat Po princess Anikka E. Reta

  3. Atty.

    Magandang araw po.
    Paano po, kung ang nagamit kung apelyido ng baby ko sa ibang lalaki na nakabuntis sa aken, eh apelyido ng legal kung asawa. Panu ko po, malilipat sa apelyido ko, ang apelyido ng baby ko.

  4. good day po atty.acosta pwede ko po bang ilipat ang apelyodo ng anak q sa asawa q ngyon?kc gsto po ampunin ng asawa ko ngyon ung anak q.kaso ung apelyido nung bata ay sa tunay nyang ama.ppwede po kaya iyon?naanakan po kc aq ng d sinasadya pero tanggap nmn dw po ng asawa ko ngyon ung bata sa kadahilanang wla kmi anak.salamat po.asahan q po ung sagot ninyo.Godbless po.more power po!🙂

  5. Good morning atty.acosta, gusto ko lang malaman kong anu gagawin namin sa birth cert. Ng kapatid ko mali ang spelling ng name at apelyido niya.gusto namin baguhin para maisakay siya sa benifits ng papa ko.anu po maipapayo niyo sa amin maraming salamat po…

  6. Halo. Po.. Magandang araw po.. May tanung po ako ano po ba ang tamang paraan para mging legal ako na anak kasi po mula pa ng sanggol ako ay iniwan ako ng tunay ko na magulang iniwan ako sa tiyahin gang sa lumaki na ako apelyedo ng asawa nya dala ko pero ung nasa nso ko po ay apelyedo ng tunay ko magulang anu po ba dapat kong gawin upang maiayos to at ng maka pag apply ako ng trabaho kasi ung mga iba kong credentials ay apelyo ng nag ampon sakin ung birth cerficate lang ang iba sana matulongan nyu ko salamat

  7. Good Day Atty .

    gusto ko po sana itanong kung paano ko po maisasaayos ang aking birth certificate sobrang mali po kse ng spelling ng apelyido ko sa birth certificate ko imbis na LASQUITE ay LASKITI po ang nakalagay … sana po maka kuha po ako ng maayos na sagot mula sainyo salamat and god bless po !!!

  8. Dear atty.Acosta,
    May dalawa po akong anak isang 4yrs old at 1yr.,nkaapelyido po sila sa apelyido ng kanilang ama,nasa Saudi po ang ama nila ngaun,nagkaroon po kami ng hindi pagkakaintindihan dahil gastador po siya at inuuna niya ang sarili niyang luho bago ang pangangailangan ng kanyang mga anak,naghiwaly po kami,humihinge po aq ng 7000 n sustento monthly dahil nagaaral n yung panganay namin.,hindi po niya binibigay yung hinihinge ko para sa mga bata,gusto ko po sana ilipat ang apelyido nila sa apelyido ko at alisan sila ng karapatan sa mga anak ko at kung pupwede ay hindi sila makalapit sa mga bata,,ano po ang dapat kong gawin??thank you

  9. dear attorney acosta .. ask ko lang po kung paano po papalitan ang apelyido ng anak ko.. ang nailagay po kc sa birth certificate nea ay apelyido ko ngayon po gusto po sana namin baguhin yung apelyido ng bata, paano po ipapaapelyido sa bata yung apelyido ng tatay niya? may bayad din po ba yun ?

  10. Magandang araw po atty,

          Nais ko lang po sanang itanong kung ano ang mga dapat kung gawin gusto ko po sanang itama yong year of birth ko sa halip na 1988 dapat po pala 1989, tsaka pano ko po e tatama yung mga year of birth ko sa mga credentials ko gaya po ng NBI,PHILHEALTH,PAG-IBIG  kung saan 1988 din po ang year of birth na nakarehistro, nitong huli ko lang po nalaman kasi yong birth certificate na nasa akin yun pa po yung binigay ng nanay ko na “patay” na po ngayon pero ang naka rehistro sa NSO ay “1989” po talaga. . . marami pong salamat.

  11. Mgndang araw po. mali po ang surname sa birth certificate. ang mommy ko ay may unang kinasama at kasal sya doon. tapos nagka anak naman sila ng daddy ko hindi sila kasal. ngayon po ang nasa birth certificate ko na surname ay yung surname ng unang asawa ng mommy. gusto ko po gamitin ay ung sa daddy ko pero hindi sila kasal. paano po ang gahawin ko para magamit ung surname ng tunay kong daddy? salamat po

  12. gud pm atty

    im cathelyn gemeras apelyedo q po gmit ng anak q kz nung nirehistro q po sya e wla ung papa nya kaya di nya npirmhn ung BC para mgmit ung surname nya… Nkarehistro po n SOPHIA MARIE GEMERAS…
    ang tan0ng q po sana pnu po b gagawin q n

    Child’s name: SOPHIA MARIE GEMERAS-JIVIO

    Mother’s name: Cathelyn Gemeras
    Father’s name: Christian Marie Jivio

  13. Dear attorney

    Paano po kung pirmado naman po ng tatay ang birth certificate pero di naman pala niya tunay itong anak. Gusto lamang pananagutan ng nakarelasyong babae ang bata para masustentuhan ito?  Pumirma ang tatay sa pag aakalang tunay niya itong anak sa kadahilanang nasa abroad ang tatay at nasa pilipinas naman nung isilang ang bata? Kung mapatunayan na di niya ito tunay na anak sa pamamagitan ng dna o anu pa mang katibayan pwede bang alisin ang pangalan tatay sa birth certificate ng bata?  Pwede bang makasuhan ang ina ng bata? Maraming salamat po. Janine

  14. gud day po atty.

    gusto ko po sanag humingi ng tulong ukol sa pagpapaayos ng birth cert ko. ksi po dapat Junior ako sa birth cert ko pero wla pong nkalagay na junior dun..sa kadahilanang mali ang pangalan ng aking tatay..Edgardo De Vera JR. po Dapat ako, ngunit nklgay sa birth cert  is wlang junior. at yung pangalan po ng aking tatay is Luis Llego Devera, dpat po eh Egardo Villanueva De Vera..salamat po

Leave a Reply

Your email address will not be published.